Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

MacBook vẫn được người dùng ưa chuộng, doanh số vẫn rất tốt dù Apple ít đổi mới

bk9sw
5/10/2016 21:25Phản hồi: 493
MacBook vẫn được người dùng ưa chuộng, doanh số vẫn rất tốt dù Apple ít đổi mới
Dữ liệu thị trường từ 1010Data Market Insights cho thấy mặc dù MacBook vẫn chưa được Apple làm mới nhưng dòng laptop này vẫn được người dùng ưa chuộng và doanh số bán ra rất cao. Apple vẫn giữ vị trí đầu bảng trong số các thương hiệu Mỹ về doanh thu từ hoạt động kinh doanh trực tuyến với 2,2 tỉ USD trong mùa hè này, phần còn lại của top 5 lần lượt là Dell, ASUS, HP và Lenovo.

MB bán chạy.png

Bên cạnh doanh thu trực tuyến, trang web của Apple cũng chiếm vị trí đầu bảng trong danh sách những trang bán hàng trực tuyến đối với mặt hàng laptop. Apple 29,1%, Dell xếp thứ 2 với 16,8% , còn lại là những kênh bán lẻ trực tuyến nổi tiếng như Amazon, Bestbuy, Newegg. 1010Data cho biết phần lớn doanh số MacBook bán ra thông qua trang chủ của Apple, 20% còn lại được người dùng mua từ các nhà bán lẻ khác.

Top laptop brands.jpg

Tuy nhiên, 1010Data cũng đưa ra thống kê về tỉ lệ tìm kiếm, xem sản phẩm trực tuyến của người dùng và ở khía cạnh này thì Apple chỉ xếp thứ 2. Dell đứng đầu bảng bởi tầm giá thấp hơn, dải sản phẩm rộng. HP, ASUS và Lenovo nắm giữ các vị trí còn lại, riêng Microsoft với dòng máy tính Surface chỉ chiếm 0,8% tỉ lệ quan tâm của người dùng.

Về tổng quan thị trường, 1010Data cho rằng doanh số bán ra của sản phẩm laptop trong mùa hè này đã tăng 12% so với cùng kỳ năm ngoái. Đây có thể là một dấu hiệu phục hồi bởi vài năm trở lại đây, doanh số của laptop sụt giảm do sự trổi dậy của những chiếc máy tính bảng điển hình như iPad.

Những con số từ 1010Data được thu thập từ nhiều nguồn dữ liệu chi tiêu của người dùng, đại diện cho hàng triệu người dùng nhằm cung câp thông tin kinh doanh bán lẻ và thị phần của các thương hiệu, trang web trực tuyến lẫn ngoại tuyến.

Theo: Apple Insider
493 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một là nó đẹp sẵn
Hai là người t dùng nó để làm việc chứ không phải để nghịch cái máy. Nên quan trọng là nó làm việc như thế nào chứ không phải nó nhìn như thế nào.
Kal-el119
TÍCH CỰC
8 năm
@the_vagabond Thằng cuồng, cầm cái máy nào cũng ko nói lên điều j, từ bao h mà vì cái laptop mà nghĩ ai chuyên nghiệp hơn ai nhỉ.
tuanday
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Vâng. Chắc máy windows thì để chơi chứ ko,làm việc được.
Thời những em Blackbery 8700 với 9000 còn thấy mấy bài viết của bác chất lượng. Giờ nhiều phát ngôn xàm quá!
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
8 năm
@school1985 đòi hỏi là quyền của bạn còn đáp ứng lại ntn là quyền của tôi (AP) với cùng 1 số tiền mà tôi cung cấp được những thứ tốt hơn người khác đó là thành công. còn trong kinh doanh đừng bao giờ đòi hỏi hoàn hảo vì hoàn hảo rồi thì thế hệ sau bán ai mua? cái cách bạn nghĩ tôi thấy rất nhiều ngoài chợ. mua thì vẫn mua nhưng vẫn cứ phải chê 1 tí kiểu như tao mất tiền tao có quyền chê ấy.
hadang87
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dream8x Bạn kể ra đi nào? Máy nào? Cấu hình, màn hình, chất lượng hoàn thiện, phần cứng, kiểu dáng, thiết kế? OK Fine, So với MBP 13'' MF840 nhé! Tớ đang dùng! :p
cám ơn bạn chia sẻ
Macbook có kiểu thiết kế máy đi trước thời đại rất nhiều, cho nên đến giờ qua rất nhiều đời máy dù ko thay đổi design nhìn vẫn đẹp hơn hẳn các laptop của đối thủ.

Và các bác lập trình web, backend, mobile thì bắt buộc phải dùng Macbook vì cái HĐH MacOS có nhân Unix + giao diện thân thiện hơn ubuntu + các tools được cập nhật và support nhiều hơn ubuntu.
@Doan Phu Hoa Thì test bản mới nhất đấy . Con macbook i7 của bạn chạy 10s . Còn i3 chạy 11-12s . Chứ làm gì tới cái mức 30s như bạn nói .
phần mềm nhỏ thế mà mở mất 30s là thấy máy có vấn để rồi . Ngay cả khởi động pts , lightroom cũng chưa tới 30s
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
8 năm
@traneupcqk có biết vì sao macos ko đại trà ko? bảo đảm chú chưa biết macos đc sinh ra trước cả windows, mà xài w10 mà bảo như shiit thì chịu rồi, đưa cả win 8.1 tốt hơn win 10 nữa chứ...chết cười
ngsangmt
TÍCH CỰC
8 năm
@QuanPhamKT Mác nó ko phổ biến bằng win là vì nó nhắm đến đối tượng khách hàng là người giàu có, tầng lớp trung lưu! Bác co thấy người giàu bao giờ cũng ít hơn người nghèo ko?
traneupcqk
TÍCH CỰC
8 năm
@QuanPhamKT
1. Tôi biết macOS ra trước windows.
2. Mỗi người 1 cảm nhận, các bạn thấy win 8.1 dùng như c, ko có nghĩa là tôi cũng phải thấy nó dùng cũng như c. OK ? Bạn trẻ nên học cách lập luận trước khi nói.
3. Win 10 đc nhiều người dùng nhưng không có nghĩa nó là tốt. Còn vì sao nhiều người dùng á, tự lên mạng tìm hiểu đi.
4. Bạn thích win 10, bạn thấy nó hay, đó là việc của BẠN, còn tôi có ý kiến riêng của tôi. Tôi không việc gì phải hùa theo đám đông cả, tôi đã dùng thử, tôi không thích nên tôi bỏ. Bạn nên học cách tôn trọng ý kiến của người khác.
Canhtn1986
TÍCH CỰC
8 năm
1 là nhìn mãi vẫn đẹp
2 là dù đã hơn chục năm gắn bó với window, khi chuyển sang mac OS mình đã choáng ngợp với trải nghiệm hoàn toàn mới, tuyệt hơn window rất nhiều. Mình nghĩ đây là cốt lõi để Apple thành công.
Không biết 1 cái macbook có thọ lâu như 1 cái desktop không? Thích 1 cái máy tính sử dụng lâu dài và không bận tâm công nghệ đời mới.
@totalhn Ở những phân khúc của Macbook, có thằng Windows nào dám so sánh không, chẳng qua Windows chỉ chiếm được thị phần ở tầm laptop entry. Laptop Windows bán nhiều nhưng lợi nhuận lại do Apple nắm hết.

Các lãnh đạo cấp cao toàn dùng Macbook, có thể kể tới Mark Zu, hay CEO bên Google ... (tất nhiên là trừ Bill gate ra rồi =]] ) Vậy thì giá trị cống hiến của laptop Windows hay Macbook cái nào hơn
@gachiennuocmam Vậy thì có khi..hơn luôn đó bác 😁
puckshaker
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bomduc bạn so sánh thì nên nhìn lại cái giá của 2 con, cấu hình cao mà giá rẻ thì nhà sản xuất họ sẽ giảm build quality xuống để vẫn có lời. Mac cấu hình thế kia thì build quality chất lượng hơn là điều khỏi bàn. Máy chạy window mà bền thì bạn xem qua dòng Dell latitude với Lenovo Think Pad đi
@puckshaker Máy win mình dung 1 con 14 triệu/2009 1 con 25 triệu/2012 cũng ko rẻ đâu
Dell được gần 1/4 thị phần tại Mỹ mà top 100 thương hiệu lại vắng bóng Dell, quá chán
@n.a.v.i.p Vì top 100 thương hiệu công ty public. Còn Dell đã được mua lại và là công ty tư nhân rồi bạn nhé. Y như Uber bây giờ hoặc là facebook khi chưa IPO. Chưa IPO thì ko dc xét nhé
Ở đâu có macbook là ở đó có mặt nạ bô bô thỉnh lên vài câu "để làm việc" hoặc "nghiêm túc làm việc" 😆. Người dùng window chắc ko làm việc quá =))
@ngole88 coi cái cmt đầu topic thì rõ =))
hgbinh
TÍCH CỰC
8 năm
@ReviewCN Dell, Surface
Con Alienware của tôi máy chơi game mà còn được 5h-6h screen on nhé
mà ông ngồi ko tầm 6-7h đồng hồ ?
@nguyenduythuc Đù! vẽ lại bằng Ai còn lâu nữa mà nó làm bằng word, bái phục.
@nguyenduythuc Đừng tỏ ra nguy hiểm quá thế chứ, cái vụ thiết kế Icon IOS trên MS Word này chỉ là do một ông designer nổi hứng thôi, http://www.businessinsider.com/watch-this-designer-recreate-ios-7-icons-using-only-microsoft-word-2013-10
Vì mac quá đẹp. Nhìn hoài hk thấy chán luôn
Trai nghiêm mac os cũng quá ngon. Thích nhất là cái trackpad của mac
@Timkelvin Công nhận, hồi chưa mua Mac mình cũng nghĩ trackpad chắc cũng chả khác gì nhiều so với các dòng máy khác, ai dè mua rồi mới thấy sự lợi hại của em nó trong nhiều thao tác xử lý! Thông minh, tiện dụng, nhẹ nhàng và rất tinh tế [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@crazysexycool1981 Uhm.thiết kế nhìn hoài khong chán. Minh sài mac 11" nhỏ gọn, Đẹp ghê.
@Timkelvin Ko hiểu sao mình ko khoái iPhone, chính xác thì ko phải fan của Apple, cơ mà lúc chọn máy tính bảng để mua thì chỉ tin dùng mỗi iPad! Đến khi laptop chạy Win quá trì trệ vì cấu hình thấp, máy ra lâu rồi, mình muốn đổi, chính xác là nâng đời lên máy khác đã tính đến chuyện mua laptop Vaio, thế nào rốt cục lại bị thu hút bởi Macbook! Giờ sau mấy tháng xài Macbook Pro Retina 2015, ko thấy hối hận chút nào [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@crazysexycool1981 Uhm. Minh cũng như bạn. Nhưng chỉ có khac là mình sài ip luôn.nó tiên cái là thông vs mac os rất tốt. Đeo cái aw nua mở mac khỏi cần pass.
Mình luôn thích hàng apple không phải là cuồng gì . Mà minh thích hdh vs khả năng đồng bộ hoá vs nhau. Từ mac cho tới ipad hay iphone hoặc aw . Nó quá tuyệt. Mình sài hàng apple hết (có sài htc vì nó đẹp hơn iphone)
Đính chính lại là iphone 6-6s-7 XẤU ☺️☺️☺️ Chỉ thích hdh
voicon848
ĐẠI BÀNG
8 năm
@crazysexycool1981 Em ghét bất cứ cái gì từ Apple trừ IMAC và Mac Pro. Mac em cũng cài Win để chơi game và lâu lâu nghịch AutoCad.
cái quan trọng là người ta biết lý do vì sao ng ta mua và nó làm ng ta happy thì ng ta xài thôi.

Ko ai làm dâu trăm họ dc cả.
V_P942
TÍCH CỰC
8 năm
hóng war ;))
lucnhi.91
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chiếc MBP991 (mid-2009) đến nay đã 7 năm vẫn hoạt động bình thường cho thấy độ bền bỉ của dòng Mac.
@Có chút liên quan: ai con nhớ hôm nay là ngày giỗ lần thứ 5 của Steve Jobs!
@lucnhi.91 Meh. Bạn mua máy hãng khác cùng tầm tiền xem có hỏng không, ít tiền hơn cũng bền bỉ thôi. Trừ khi bạn quăng quật lung tung, làm rơi nhiều lần mới hỏng, đồ công nghệ miễn không phá thì rất lâu mới hỏng, trừ mấy máy hoàn thiện kém ra.
@lazyboy76 Tầm 2007 mua cái acer aspire 4920G cũng hết 1200. Xài vài năm là tã trông thấy 😁. Có đợt hdd bị lỗi mất sạch dữ liệu học (nói luôn là lỗi do anh Windows tự update rồi tự lỗi giữa chừng mất sạch restore points :p) , tới 2010 là tiễn đi rồi.
2011 sắm con macbook air 11" chạy tới giờ, chả bao giờ phải cài lại OS, cho con e xài ngoại hình vẫn như mới :D
@lucnhi.91 Bên phương tây ngừoi ta ko dùng từ ngày giỗ bạn nhé
puckshaker
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lucnhi.91 con lenovo g470 của mình mua từ thời 2011 đến giờ vẫn hoạt động bt đấy thôi, bạn làm như kiểu Mac bền lắm ấy :v Đồ công nghệ hên xui thôi bạn. Hên thì nó thọ dc lâu còn xui thì lỗi lên lỗi xuống
😁 có điều kiện vẫn mua và xài thôi ạ. như con macbook pro e đang xài dc 5 năm mua 25tr giờ bán còn dc khoảng 10tr. Còn mấy dòng khác thì....
@allstreet 2 đời đây 3 năm 1 con 1 con 14 triệu 1 con 25 triệu bán xác chắc được đôi triệu nên ko bán @@; trước mình có dùng 1 con Mac ở giai đoạn giữa 2 con 1 năm thì mua cũ 23 bán được 19 😆; giờ mới quay về Mac rồi 😃) ko chơi máy win nữa; PC cũng chiến Mac luôn rồi @@
Dòng macbook mới nhìn đẹp đừng hỏi xứng đáng thay thế macbook air, macbook air mấy năm nay chả thay đổi thiết kế gì hơi chán, chắc là ngừng phát triển rồi😔. Đang chờ macbook pro thiết kế mới ra để đổi con mac 11 inch hiện tại hehe😁
Khi nào chạy được office ngon ngẻ thì mua đổi gió.
wenquan
TÍCH CỰC
8 năm
@Hoang_HaoMinh Giống mình, thích mac nhưng vẫn dùng win vì office cùi quá
dinhhiep73
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang_HaoMinh Bác thích phiên bản 2010 -2011 hay cả 2016 nào?? Cứ nghĩ rằng win là nhất hả? Phần mềm nào mà chả làm thêm cho MacOS. Có nhưng pm còn ngon hơn ưindows đó bác à
@dinhhiep73 Chạy đc 3ds Max chưa sếp
@Intel Inside® Ừ đập đi, ko biết xài thì bác cầm cũng phí như bác đập 😆
Làm gì có con laptop nào trên thị trường đẹp hơn nó đâu
@ly_tam_hoan Nếu bạn không có gu riêng thì đúng là mac đẹp nhất thật, thiết kế của mac hay của apple là kiểu ai nhìn cũng đẹp nhưng không đẹp nhất được. Còn nếu theo sở thích từng người thì năm nào cũng phải có vài máy.
M3ga
CAO CẤP
8 năm
Dùng Mac sướng nhất 2 cái:
- Một à trạckpad quá đỉnh, chưa dùng con windows nào đem đc cảm giác tốt như Macbook
- Hai là quản lý đa màn hình tốt hơn Windows nhiều
Ngoài ra còn có các yếu tố khác như: thiết kế đẹp, màn hình cực đẹp, bàn phím ổn, dùng rất ổn định, pin trâu và Final Cut Pro hiệu năng cực tốt ...
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
8 năm
bác nào cho em xin cách cài MacOS trên laptop intel với, loay hoay mãi, cay quá
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr_HongHot Trên mạng hướng dẫn đầy mà, bạn bị tắc chổ nào mới được.
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
8 năm
@ht2onthenet bác rành bác cho em phát hướng dẫn hoặc link nào chuẩn đi, em không làm được từ đầu luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019